Bạn muốn nhận thông báo có tin tức từ Gia đình Việt nam? Đăng ký tại đây
Nhận thông báo tin tức từ GĐVN.

Gia đình Việt Nam

Vợ có phải cấp dưỡng thay cho chồng hay không?

Nếu muốn chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con thì cần thỏa thuận với mẹ cháu bé trực tiếp nuôi dưỡng cháu và được sự đồng ý từ mẹ cháu bé.

Vợ có phải cấp dưỡng thay cho chồng hay không?

Hỏi: Chồng tôi ly hôn cách đây bốn năm, anh đang có nghĩa vụ cấp dưỡng cho đứa con trai chưa đủ 18 tuổi, sau khi kết hôn với tôi anh vẫn thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng của mình. Cách đây 05 tháng, chồng tôi bị tai nạn và mất khả năng lao động, tôi trở thành lao động chính trong nhà chăm sóc chồng và một đứa con gái chung của chúng tôi nên cuộc sống không dư giả gì. Đề nghị Luật sư tư vấn, chồng tôi có phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng nữa không và tôi có phải thực hiện thay chồng tôi không?

Nguyễn Hồng (Hà Nội)

 vo-co-phai-cap-duong-thay-cho-chong-hay-khong-giadinhvietnam.com 1

Trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

Nghĩa vụ cấp dưỡng như sau: “1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này. Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác” (Điều 107).

Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng như sau: “Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây: 1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình; 2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi; 3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng; 4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết; 5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn; 6. Trường hợp khác theo quy định của luật” (Điều 118).

Điều 374 Bộ Luật dân sự năm 2005 quy định về căn cứ chấm dứt nghĩa vụ dân sự khác như sau: “Nghĩa vụ dân sự chấm dứt trong các trường hợp sau đây: 1. Nghĩa vụ được hoàn thành; 2. Theo thoả thuận của các bên; 3. Bên có quyền miễn việc thực hiện nghĩa vụ; 4. Nghĩa vụ được thay thế bằng nghĩa vụ dân sự khác; 5. Nghĩa vụ được bù trừ; 6. Bên có quyền và bên có nghĩa vụ hoà nhập làm một; 7. Thời hiệu miễn trừ nghĩa vụ dân sự đã hết; 8. Bên có nghĩa vụ là cá nhân chết hoặc là pháp nhân, chủ thể khác chấm dứt mà nghĩa vụ phải do chính cá nhân, pháp nhân, chủ thể đó thực hiện; 9. Bên có quyền là cá nhân chết mà quyền yêu cầu không thuộc di sản thừa kế hoặc là pháp nhân, chủ thể khác chấm dứt mà quyền yêu cầu không được chuyển giao cho pháp nhân, chủ thể khác; 10. Vật đặc định là đối tượng của nghĩa vụ dân sự không còn và được thay thế bằng nghĩa vụ khác; 11. Các trường hợp khác do pháp luật quy định”.

Theo quy định của pháp luật thì nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác. Theo đó, chị không phải cấp dưỡng thay chồng chị vì đây là nghĩa vụ trực tiếp không thể chuyển giao của chồng chị.

Theo thông tin chị cung cấp, chồng của chị bị tai nạn và không đủ khả năng cấp dưỡng không thuộc vào trong những trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định trên của luật hôn nhân và gia đình năm 2014. Như vậy, nếu chồng chị muốn chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng cho con của anh ấy thì cần thỏa thuận với mẹ cháu bé trực tiếp nuôi dưỡng cháu và được sự đồng ý từ mẹ cháu bé.

Luật sư Nguyễn Minh Hải - Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)