Bạn muốn nhận thông báo có tin tức từ Gia đình Việt nam? Đăng ký tại đây
Nhận thông báo tin tức từ GĐVN.

Gia đình Việt Nam

Bị viễn thị có được nhập ngũ không?

Bị viễn thị có được nhập ngũ không khi có nhiều thắc mắc về việc có 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ)… không được gọi nhập ngũ.

Bị viễn thị có được nhập ngũ không?

Hỏi: Hiện tại, mắt phải của em bị viễn thị 3.5 nhưng sức khỏe của em thì hoàn toàn bình thường. Đề nghị Luật sư tư vấn, em có được đi nghĩa vụ quân sự không?

Nguyễn Văn Phúc (Bắc Ninh)

 bi-vien-thi-co-duoc-nhap-ngu-khong-giadinhvietnam.com 1

Bị viễn thị sẽ không được gọi nhập ngũ  (Ảnh minh hoạ)

Trả lời:

Điều 4 Thông tư số 140/2015/TT-BQP của Bộ quốc phòng ban hành ngày 16 tháng 12 năm 2015 quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau: “1. Về tuổi đời: a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi. b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị: a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội. b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ: a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự. b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng. c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa: a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7. b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ)… không được gọi nhập ngũ. Do đó, mặc dù sức khỏe của anh hoàn toàn bình thường nhưng mắt của anh bị viễn thị 3.5 nên anh sẽ không được được gọi nhập ngũ vào Quân đội.

Luật sư Phạm Ngọc Minh - Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)