Tôi có thể đòi lại số tiền trúng số mà vợ tôi đã tiêu xài?

Luật sư Huỳnh Mỹ Long  - Thứ hai, 01/01/2018, 07:40 AM
Xin luật sư cho biết, tôi có thể đòi được số tiền trúng số mà vợ tôi đã cầm không? Còn căn nhà đứng tên mẹ cô ấy tôi có đòi được quyền lợi không hay mất trắng?

 Hỏi: Hai vợ chồng tôi lấy nhau đã 30 năm, đang sống yên ổn thì tình cờ một lần đi chơi, tôi và vợ cùng mua vé số, cô ấy cầm. Hai tấm vé trúng giải đặc biệt 2 tỷ đồng. Tin tưởng vợ nên tôi đưa toàn bộ số tiền cho cô ấy cầm để chuẩn bị mua nhà, sắm đồ mới. Thế nhưng vợ tôi đã dùng nửa số tiền đó để mua nhà đứng tên mẹ đẻ cô ấy, đồng thời mang tiền đi tiêu xài, ăn chơi. Cô ấy còn bao “phi công trẻ” bằng số tiền đó. Tôi phát hiện ra và muốn ly hôn cô ấy. Cô ấy sẵn sàng ly hôn và tuyên bố tôi sẽ không được một cắc nào từ số tiền trúng xổ số, còn căn nhà hai vợ chồng đang ở thì phải chia đôi.

Xin luật sư cho biết, tôi có thể đòi được số tiền trúng số mà vợ tôi đã cầm không? Còn căn nhà đứng tên mẹ cô ấy tôi có đòi được quyền lợi không hay mất trắng?

Empty

Tôi có thể đòi lại số tiền trúng số mà vợ tôi đã tiêu xài? - Ảnh minh họa

Trả lời: Theo thông tin anh cung cấp thì anh cũng đã có quan hệ hôn nhân rất nhiều năm.

Theo quy định tại Mục 3 Luật Hôn nhân và gia đình quy định Chế độ tài sản của vợ chồng thì:

Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

  • Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Như vậy số tiền trúng xổ số là tài sản chung vợ chồng

Việc anh giao tiền cho vợ cầm và để chi tiêu phục vụ cuộc sống, sinh hoạt gia đinh cũng phù hợp:

Theo khoản 1, Điều 35 Luật Hôn nhân và gia đình

Điều 35. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

  • Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.
Empty

 

Luật sư Huỳnh Mỹ Long (Giám đốc Công ty Luật Tâm Chí) – Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

Tuy nhiên anh cho rằng vợ anh đã sử dụng số tiền đó không đúng mục đích và gây ảnh hưởng đến quyền lợi hợp pháp của anh thì theo quy định pháp luật, anh có quyền yêu cầu bồi thường.

Điều 29. Nguyên tắc chung về chế độ tài sản của vợ chồng

  • Vợ, chồng bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; không phân biệt giữa lao động trong gia đình và lao động có thu nhập.
  • Vợ, chồng có nghĩa vụ bảo đảm điều kiện để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.
  • Việc thực hiện quyền, nghĩa vụ về tài sản của vợ chồng mà xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, chồng, gia đình và của người khác thì phải bồi thường.

Việc anh muốn đòi lại số tiền mà vợ đã mua căn nhà đứng tên mẹ cô ấy thì anh có thể khởi kiện tại Tòa án. Nhưng chứng minh được nguồn tiền mua căn nhà đó là tiền do trúng xổ số để có căn cứ để Tòa án chấp nhận yêu cầu khởi kiện của anh là rất khó.

Video Ca sĩ Thu Thủy kể về cuộc hôn nhân tan vỡ

Bình luận