Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo cần những điều kiện gì?

P.V  - Thứ ba, 10/07/2018, 19:54 PM
Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định trong luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014.

Vợ chồng chị gái tôi nhiều năm chung sống nhưng không có con. Anh chị cũng đã đi khám nhiều nơi uống nhiều loại thuốc mà vẫn không có được con do tử cung của chị tôi không thể giữ được thai. Nghe tin bây giờ có thể cấy ghép phôi thai trong tử cung của người khác mà vẫn là con mình, nên chị tôi đề nghị tôi mang thai con anh chị ấy giúp. Đề nghị Luật sư tư vấn giúp tôi có thể mang thai hộ chị gái tôi không và thủ tục như thế nào ?

Bạn đọc Mai Lan - Hà Nội

tu van phap luat hon nhan (44)

Ảnh minh họa

Luật sư Nguyễn Thị Yến -  Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn pháp luật 190061998) - trả lời:

Liên quan tới vấn đề chị hỏi, chúng tôi xin được trích các quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ) như sau:

Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về  điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo như sau:

"1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản. 2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

b) Vợ chồng đang không có con chung;

c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.

5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này."

Điều 96  quy định về thỏa thuận về mang thai hộ vì mục đích nhân đạo như sau:

"1. Thỏa thuận về mang thai hộ vì mục đích nhân đạo giữa vợ chồng nhờ mang thai hộ (sau đây gọi là bên nhờ mang thai hộ) và vợ chồng người mang thai hộ (sau đây gọi là bên mang thai hộ) phải có các nội dung cơ bản sau đây:

a) Thông tin đầy đủ về bên nhờ mang thai hộ và bên mang thai hộ theo các điều kiện có liên quan quy định tại Điều 95 của Luật này;

b) Cam kết thực hiện các quyền, nghĩa vụ quy định tại Điều 97 và Điều 98 của Luật này;

c) Việc giải quyết hậu quả trong trường hợp có tai biến sản khoa; hỗ trợ để bảo đảm sức khỏe sinh sản cho người mang thai hộ trong thời gian mang thai và sinh con, việc nhận con của bên nhờ mang thai hộ, quyền và nghĩa vụ của hai bên đối với con trong trường hợp con chưa được giao cho bên nhờ mang thai hộ và các quyền, nghĩa vụ khác có liên quan;

d) Trách nhiệm dân sự trong trường hợp một hoặc cả hai bên vi phạm cam kết theo thỏa thuận.

2. Thỏa thuận về việc mang thai hộ phải được lập thành văn bản có công chứng. Trong trường hợp vợ chồng bên nhờ mang thai hộ ủy quyền cho nhau hoặc vợ chồng bên mang thai hộ ủy quyền cho nhau về việc thỏa thuận thì việc ủy quyền phải lập thành văn bản có công chứng. Việc ủy quyền cho người thứ ba không có giá trị pháp lý. Trong trường hợp thỏa thuận về mang thai hộ giữa bên mang thai hộ và bên nhờ mang thai hộ được lập cùng với thỏa thuận giữa họ với cơ sở y tế thực hiện việc sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản thì thỏa thuận này phải có xác nhận của người có thẩm quyền của cơ sở y tế này.”

Như vậy, mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.

Chị có thể mang thai con hộ cho vợ chồng chị gái chị nếu chị và vợ chồng chị gái chị đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 95 Luật HN&GĐ đã nêu trên. Và chị cũng như vợ chồng chị gái chị phải làm một thỏa thuận bằng văn bản sau đó mang đi công chứng về việc mang thai hộ này.

-> Sau ly hôn chồng không cho gặp con thì phải làm thế nào?

Hàng loạt phụ nữ mang bầu sau khi ăn kem hoạt tính (Nguồn: VTC14)

Bình luận