Chưa đủ 18 tuổi đã mang thai, có được đăng ký kết hôn?

Thứ ba, 16/01/2018, 08:37 AM
Nam, nữ chỉ được kết hôn khi nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

Hỏi: Bạn gái tôi đã mang thai, tôi muốn kết hôn với cô ấy để con chúng tôi sinh ra có cha mẹ nhưng hiện tại cô ấy chưa đủ 18 tuổi. Đề nghị Luật sư tư vấn, cô ấy chưa đủ 18 tuổi nhưng đã mang thai thì có được đặc cách kết hôn không?

(Phạm Hải - Hải Phòng)

ket hon

Hình ảnh minh họa

Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự; d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính".

Như vậy, nam, nữ chỉ được kết hôn khi: nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; không bị mất năng lực hành vi dân sự; việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn.

Mặt khác, Điều 47 Nghị định 67/2015/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24/09/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã:

“Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn; Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó”.

Như vậy, tuổi kết hôn là một trong những điều kiện bắt buộc khi đăng ký kết hôn và không có ngoại lệ. Do đó, dù bạn gái anh đã mang thai nhưng nếu chưa đủ tuổi kết hôn thì hai người vẫn không thể đăng ký kết hôn với nhau.

Luật sư Nguyễn Minh Hải - Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6198)

Bình luận